![](https://www.mtec.or.th/wp-content/uploads/2023/01/IMG_9577.jpg)
วันพฤหัสบดีที่ 19 มกราคม 2566 ณ อุทยานวิทยาศาสตร์ประเทศไทย จ.ปทุมธานี
ศูนย์เทคโนโลยีโลหะและวัดุแห่งชาติ (เอ็มเทค) จัดบรรยายพิเศษ Special Lecture on “Circular Economy and Resource Efficient and Effective Solutions” โดย Professor Mattias Lindahl จากมหาวิทยาลัย Linköping ประเทศสวีเดน ผู้เชี่ยวชาญด้านการออกแบบ Product Service Systems (PSS) เพื่อตอบโจทย์ Circular Economy ซึ่งงานนี้จัดในรูปแบบ Hybrid Events ณ ห้อง M120 ชั้น 1 อาคารเอ็มเทค สวทช. อุทยานวิทยาศาสตร์ประเทศไทย จ.ปทุมธานี และทางออนไลน์ผ่านระบบ Webex การบรรยายครั้งนี้ มุ่งเน้นให้อุตสาหกรรม ปรับตัวและตระหนักถึงการออกแบบผลิตภัณฑ์ กระบวนการ และ โมเดลธุรกิจ โดยคำนึงถึงการหมุนเวียนของทรัพยากรให้คุ้มค่ามากที่สุด พร้อมทั้งตอบข้อซักถามด้านการแก้ปัญหาการออกแบบทั้งกระบวนการเพื่อให้เกิดการหมุนเวียนทรัพยากรอย่างมีประสิทธิภาพอีกด้วย การบรรยายพิเศษในครั้งนี้มีหน่วยงานที่สนใจเข้าร่วม 78 หน่วยงาน จำนวน 184 ท่าน