![](https://www.mtec.or.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_6843.jpg)
9 กรกฎาคม 2567
อุทยานวิทยาศาสตร์ประเทศไทย จ.ปทุมธานี
ศูนย์เทคโนโลยีโลหะและวัสดุแห่งชาติ (เอ็มเทค) สวทช. ต้อนรับผู้บริหาร และเจ้าหน้าที่จากสำนักบริหารจัดการน้ำและอุทกวิทยา กรมชลประทาน ในโอกาสหารือความร่วมมือด้านบุคลากร ร่วมดำเนินงานโครงการความร่วมมือระหว่างไทย-ออสเตรเลีย ด้านการจัดการคุณภาพน้ำในอ่างเก็บน้ำ และความร่วมมือระหว่างไทย – อเมริกา ด้านการจัดการตะกอนและคุณภาพน้ำในอ่างเก็บน้ำ ณ ห้องประชุม SD202 อุทยานวิทยาศาสตร์ประเทศไทย จ.ปทุมธานี
![](https://www.mtec.or.th/wp-content/uploads/2024/07/ำพำำถำถำถ-1.jpg)
โดยได้รับเกียรติจาก ดร.สิทธิสุนทร สุโพธิณะ รองผู้อำนวยการศูนย์เอ็มเทค กล่าวเปิดการประชุมและต้อนรับคณะฯ พร้อมด้วย ดร.ชัญชณา ธนชยานนท์ ผู้อำนวยการกลุ่มวิจัยด้านสิ่งแวดล้อม และ คุณศศิวิมล เศวตคชกุล ผู้อำนวยการฝ่ายบริหารเทคโนโลยีฐานและสนับสนุนการวิจัย ทีมนักวิจัย และคณะเจ้าหน้าที่เอ็มเทคที่เกี่ยวข้อง ร่วมให้การต้อนรับ คุณสุพิญดา วัฒนาการ ผู้อำนวยการส่วนอุทกวิทยา คุณอารีรัตน์ อนุชน หัวหน้าฝ่ายตะกอนและคุณภาพน้ำ และเจ้าหน้าที่จากสำนักบริหารจัดการน้ำและอุทกวิทยา กรมชลประทาน จำนวน 20 ท่าน ในครั้งนี้
![](https://www.mtec.or.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_6659.jpg)
![](https://www.mtec.or.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_6670.jpg)
พร้อมทั้ง นำคณะฯ เข้าเยี่ยมชมห้องปฏิบัติการที่เกี่ยวข้องโดยทีมวิจัยเอ็มเทค อาทิ ห้องปฏิบัติการงานวิเคราะห์เชิงฟิสิกส์ (PHA) ฝ่ายสนับสนุนเทคนิคด้านวิเคราะห์ลักษณะเฉพาะของวัสดุ (TSMA) และ ห้องปฏิบัติการวิเคราะห์สารปนเปื้อนในวัสดุ (TEA-Lab) กลุ่มวิจัยด้านสิ่งแวดล้อม
![](https://www.mtec.or.th/wp-content/uploads/2024/07/หกหอหอห-1600x714.png)
ซึ่งการประชุมหารือในครั้งนี้ มีจุดประสงค์หลัก เพื่อขอความร่วมมือบุคลากรที่มีความรู้ความเชี่ยวชาญภายในศูนย์ ดำเนินโครงการฯ ร่วมกับกรมชลประทาน เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนองค์ความรู้ การจัดการตะกอนและคุณภาพน้ำในอ่างเก็บน้ำภายใต้โครงการดังกล่าว ซึ่งเป็นประเด็นสำคัญในการบริหารจัดการทรัพยากรน้ำของประเทศ ซึ่งการแลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณ์ในด้านนี้จะช่วยเสริมสร้างความเข้มแข็งในการวางกลยุทธ์และนโยบายที่มุ่งเน้นการอนุรักษ์และการใช้ประโยชน์จากทรัพยากรน้ำอย่างมีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น ทำให้เกิดผลลัพธ์ที่เป็นไปตามเป้าหมายการพัฒนาของกรมชลประทานให้เป็นองค์กรอัจริยะได้ในอนาคต