![](https://www.mtec.or.th/wp-content/uploads/2024/07/20240710_135322_0-1600x901.jpg)
เมื่อวันที่ 10 กรกฎาคม พ.ศ.2567
ณ อาคารเอ็มเทค อุทยานวิทยาศาสตร์ประเทศไทย สำนักงานพัฒนาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งชาติ (NSTDA)
รองศาสตราจารย์ ดร.เติมศักดิ์ ศรีคิรินทร์ ผู้อำนวยการศูนย์เทคโนโลยีโลหะและวัสดุแห่งชาติ สวทช. พร้อมด้วย ดร.ชินะ เพ็ญชาติ ผู้อำนวยการกลุ่มวิจัยกระบวนการทางวัสดุและการผลิตอัตโนมัติ ดร.อัญชลี มโนนุกุล หัวหน้าทีมวิจัยโลหะผสมและการผลิตอัจฉริยะ ดร.ปิยพงศ์ เปรมวรานนท์ หัวหน้าทีมวิจัยวิศวกรรมน้ำหนักเบา และคณะนักวิจัย ให้การต้อนรับ Professor Shigeru Saito อธิการบดี และ คณะอาจารย์จากมหาวิทยาลัยโทยาม่า (University of Toyama) และศูนย์วิจัยวัสดุอะลูมิเนียม (Aluminum Research Center) ประเทศญี่ปุ่น ในโอกาสเข้าพบเพื่อประชุมหารือความร่วมมือด้านงานวิจัย และเข้าเยี่ยมชม ห้องปฏิบัติการทีมวิจัยวิศวกรรมน้ำหนักเบา ห้องปฏิบัติการอลูมิเนียมโฟม และห้องปฏิบัติการฉีดขึ้นรูปโลหะผง พร้อมกันนี้ได้มีการหารือความร่วมมือ แลกเปลี่ยนความรู้ และข้อคิดเห็นในการศึกษาวิจัยด้าน Aluminum Extrusion, Advanced material forming techniques และ Aluminum Recycling โดยเชื่อมโยงงานวิจัยทางด้าน Aluminium Product เข้ากับ การมุ่งสู่เป้าหมาย Net Zero เพื่อเป็นแนวทางความร่วมมือการดำเนินงานร่วมกันในอนาคตต่อไป